ร้อยเอ็ด…รับมือพายุใต้ฝุ่น “โมลาเบ”
ร้อยเอ็ด..0นายชยันต์ ศิริมาศ ผวจ.ร้อยเอ็ด ประธานการประชุมเตรียมความพร้อมให้การช่วยเหลือเพื่อน้องประชาชนชาวจังหวัดร้อยเอ็ด จากการที่พายุใต้ฝุ่น โมลาเบ ระดับ 5 ที่ห้องประชุมพระเวสสันดร ชั้น 3 ศาลากลางจังหวัด เมื่อวันที่ 28 ต.ค. โดยมี นายเจนเจตน์ เจนนาวิน ปลัดจังหวัดร้อยเอ็ด นายสนอง ดลประสิทธ์ หัวหน้าสำนักงานจังหวัดร้อยเอ็ด หัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม
ทั้งนี้ นายชยันต์ กล่าวย้ำให้ประชาชนชาวร้อยเอ็ดในพื้นที่เสี่ยงภัย ระวังอันตรายจากฝนตกหนักถึงหนักมาก และลมแรง ซึ่งอาจทำให้เกิดน้ำท่วมฉับพลัน และน้ำป่าไหลหลากได้ และดูแลสุขภาพเนื่องจากอากาศที่เปลี่ยนแปลงทั้งสุขภาพของคน สัตว์เลี้ยง ความมั่นคงของที่อยู่อาศัย ให้มีความปลอดภัย อีกด้วย ประชาชนสามาร
นอกจากนี้สายด่วน หรือเบอร์โทรฉุกเฉิน กู้ชีพ กู้ภัย สำหรับพี่น้องประชาชนในการร่วมด้วยช่วยแก้ไขปัญหาต่างๆ ประกอบด้วย 191 เหตุด่วนเหตุร้าย 199 แจ้งเหตุไฟไหม้ 1193 ตำรวจทางหลวง 1669 แพทย์ฉุกเฉิน 1155 ตำรวจท่องเที่ยว 1543 สอบถามเส้นทาง , 1192 แจ้งรถหาย 1199 เหตุด่วนทางน้ำ 1677 ร่วมด้วยช่วยกัน 1197 ข้อมูลการจราจร , 1129 กาไฟฟ้าส่วนภูมิภาค 1622 การประปาส่วนภูมิภาค 1146 กรมทางหลวงชนบท เพื่อให้ประชาชนได้ใช้ในเวลาฉุกเฉิน ตลอด 24ชม.