“ภุชงค์“แพ้ไม่เป็นส่วน“วิสุทธิ์“แพ้ไม่ได้สุดท้ายใครคว้าชัยนายก อบจ.พัทลุง
พัทลุง..0 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเช้าวันที่ 2 พ.ย.ที่หอประชุมจังหวัดพัทลุง บริเวณศาลากลางจังหวัด เป็นสถานที่รับสมัครนายก อบจ.พัทลุง และสมาชิก อบจ.พัทลุง บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคักมีเหล่าบรรดาผู้สนับสนุนเดินทางมาให้กำลังใจผู้สมัคร กว่า 3,000 คน เมื่อผู้สมัครนายก อบจ. และผู้สมัคร ส.อบจ. ตามเขตต่างๆ เดินทางมายังสถานที่รับสมัครก่อนเวลา 08.30 น. เป็นเวลาเปิดรับสมัคร เจ้าหน้าที่จึงใช้วิธีการจับฉลาก
ปรากฏว่านายภุชงค์ วรศรี หัวหน้ากลุ่ม “ ภูมิใจพัทลุง “ อดีตประธานสภา อบจ.พัทลุงสมัยที่ผ่านมา ลงสมัครนายก อบจ.พัทลุง ได้หมายเลข 1 ส่วนนายวิสุทธิ์ ธรรมเพชร หน.กลุ่ม “พลังพัทลุง“ อดีตนายก อบจ.พัทลุงสมัยที่ผ่านมา ได้หมายเลข2 และนายกู้ชาติ ชายเกตุ อดีตผู้สมัคร ส.ส.พัทลุง เขต 1 พรรคเพื่อไทย ผู้สมัครกลุ่มอิสระ ได้หมายเลข 3 ท่ามกลางเสียงไชโยโห่ร้องของบรรดากองเชียร์และผู้สนับสนุนของนายภุชงค์ วรศรี หัวหน้ากลุ่ม “ภูมิใจพัทลุง “ และนายวิสุทธิ์ ธรรมเพชร หน.กลุ่ม “ พลังพัทลุง “
สำหรับผู้สมัคร ส.อบจ.พัทลุงทั้ง 30 เขตนั้น คาดว่าจะมีผู้สมัครลงเลือกตั้งอิสสระหลายคน ในส่วนของผู้สมัคร ของกลุ่ม “ ภูมิใจพัทลุง “ ส่วนใหญ่จะเป็นอดีต สจ.พัทลุงในสมัยที่ผ่านมา ส่วนผู้สมัครกลุ่ม “พลังพัทลุง“ ส่วนใหญ่จะเป็นผู้สมัครหน้าใหม่ โดยมี สจ.พัทลุง สมัยที่ผ่านมาร่วมอยู่ด้วยจำนวนหนึ่ง ทำให้หลายคนพูดกันว่าการเลือกตั้งนายก อบจ.พัทลุงในครั้งนี้จะเข้ารูปแบบในลักษณะ “หางลากหั “ กับ “ หัวลากหาง “ ทำให้การเมืองท้องถิ่นที่เงียบสงบก่อนวันรับสมัครเลือกตั้งกลับคึกคักและมันหยดขึ้นมาโดยทันที เมื่อ “ ภุชงค์ “ แพ้ไม่เป็น ส่วน “ วิสุทธิ์ “ แพ้ไม่ได้ ผลสุดท้ายใครจะ “คว้าชัย” วันอาทิตย์ที่ 20 ธ.ค.คงมีคำตอบ