“สาธิต” รมช.สาธารณสุขลงพื้นที่พัทลุง
พัทลุง..0นายสาธิต ปิตุเตชะ รมช.กระทรวงสาธารณสุข และคณะ ลงพื้นที่เพื่อตรวจเยี่ยมบริการสาธารณสุข และเยี่ยมเสริมพลัง อสม.ในพื้นที่ จ.พัทลุง เมื่อสายวันที่ 8 ต.ค. โดยมีนายแพทย์จรุง บุญกาญจน์ ผู้อำนวยการ ร.พ.พัทลุง และคณะให้การต้อนรับ
สำหรับหน่วยงานด้านการแพทย์และสาธารณสุขที่มีหน้าที่ดูแลสุขภาพของประชาชนในพื้นที่ จ.พัทลุง ประกอบด้วย โรงพยาบาลทั่วไป 1 แห่ง โรงพยาบาลชุมชน 10 แห่ง และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล 24 แห่ง ในส่วนของโรงพยาบาลพัทลุงนั้นเป็นโรงพยาบาลทั่วไปขนาด 450 เตียง จำนวนผู้ป่วยที่เข้ารับการรักษาเป็นผู้ป่วยในเฉลี่ย 546 คน/วัน และผู้ป่วยนอกที่เข้ารับบริการเฉลี่ย 2,287 คน/วัน ซึ่งทางด้านนายสาธิต ปิตุเตชะ รมช.กระทรวงสาธารณสุข ได้กล่าวชื่นชมถึงสมรรถภาพขีดความสามารถการตรวจรักษาผู้ป่วยของ รพ.พัทลุงด้วย โดยเฉพาะการจัดตั้งศูนย์หัวใจขึ้นทั้งๆที่จังหวัดพัทลุงเป็นจังหวัดเล็กๆเท่านั้น
นอกจากนี้ทางโรงพยาบาลพัทลุงจะได้รับงบประมาณจากทางราชการแล้ว ยังได้รับความร่วมมือจากภาคเอกชน เพื่อเพิ่มศักยภาพของโรงพยาบาล เช่น มีศูนย์หัวใจ ศูนย์ MRI และศูนย์ไตเตียม อีกทั้งยังมีพี่น้องประชาชนทั้งในและต่างจังหวัดได้ร่วมกันบริจาคเงิน เครื่องมือแพทย์ให้กับโรงพยาบาลพัทลุงอย่างต่อเนื่อง มีการจัดทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อจัดซื้อเครื่องมือแพทย์ที่กำลังขาดแคลนให้กับโรงพยาบาลพัทลุงเป็นประจำทุกปี ทำให้โรงพยาบาลพัทลุงสามารถแก้ไขปัญหาการขาดแคลนเครื่องมือแพทย์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ มีการจัดซื้อไม่ซ้ำซ้อน มีการดูแลและการบำรุงดูแลรักษาอย่างมีศักยภาพ พร้อมใช้งาน ทำให้ผู้ใช้งานมีความมั่นใจและเชื่อมั่นจนส่งผลให้เกิดคุณภาพต่อการดูแลรักษาผู้ป่วย และเกิดภาพลักษณ์ที่ดีต่อองค์กร จนส่งผลให้กรมสนับสนุนบริการสุขภาพ กระทรวงสาธารณสุข ได้ประกาศยกย่องให้โรงพยาบาลพัทลุงเป็นศูนย์เครื่องมือแพทย์ดีเด่น อันดับ 1 ของประเทศ