สสจ.พัทลุงแจงพบโควิดคนงานเมียนมา
พัทลุง..0ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อตอนสายวันที่ 30 ต.ค. ที่ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพัทลุง พ.ไพศาล เกื้ออรุณ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดพัทลุงในฐานะเลขานุการคณะ กรรมการควบคุมโรคจังหวัดพัทลุง แถลงข่าวสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด -19 ในจังหวัดพัทลุง ว่า เมื่อเวลาประมาณ 17.30 น.วันที่ 27 ต.ค.ที่ผ่านมานายภูดิศ ชนะวรรณโณ นายอำเภอป่าบอน ผู้อำนวยการโรงพยาบาลป่าบอน สาธารณสุขอำเภอป่าบอน พร้อม ตร.สภ.ป่าบอน และ จนท.ที่เกี่ยวข้อง นำแรงงานชาวพม่า 10 ราย ที่ถูก ตร.สภ.ป่าบอนจับกุมตัวได้เข้าสู่ขบวนการพิจารณาเผชิญความเสี่ยง โดยผลการคัดกรองในเบื้องต้นแรงงานชาวพม่าทั้ง 10 รายไม่พบผู้เป็นไข้แต่อย่างใด แต่หลังจกที่ จนท.ได้ร่วมกันคัดกรองเต็มรูปแบบก็พบว่ามีชิ้นส่วนของเชิ้อไวรัสโควิด-19 อยู่ใน “ สารคัดหลั่ง “ ในแรงงานชาวพม่าอายุ 27 ปี จำนวน 1 ราย
ในขั้นตอนต่อไป จนท.ต้องตรวจว่าชิ้นส่วนดังกล่าวยังมีชีวิตอยู่หรือมีการแพร่เชื้ออยู่หรือไม่ ขณะนี้อยู่ในระหว่างการตรวจพิสูจน์ตามขั้นตอน สำหรับ “สารคัดหลั่ง “ที่จะต้องตรวจหายืนยันกาติดเชื้อที่เป็นปัจจุบัน หรือเป็นซากเชื้อโรคที่เหลืออยู่หรือไม่ ก็ต้องรอผลการตรวจจากกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ว่าจะเป็นเชื้อใหม่หรือเชื้อเก่า โดยผลจะออกมาในวันที่ 31 ต.ค.
สำหรับแรงงานดังกล่าวนี้เป็นแรงงานชาวพม่าที่มาจาก อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 8 ราย และ อ.รัตภูมิ จ.สงขลา 2 ราย ที่เข้ามาอยู่ในพื้นที่ จ.สงขลา มาเป็นเวลา 2 เดือนเศษ โดย 8 รายแรกเข้ามาทำงานในโรงงานยางพาราแห่งหนึ่งใน อ.หาดใหย่ ส่วนอีก 2 ราย เข้ามาทำงานเป็นคนงานก่อสร้างในพื้นที่ อ.รัตภูมิ สำหรับแรงงานชาวพม่าที่ตรวจพบ “ สารคัดหลั่ง “ ในครั้งนี้เป็นแรงงานจาก อ.รัตภูมิ โดยแรงงานทั้ง 10 ราย ลักลอบเข้ามาในประเทศไทยทางด่านแม่สอด จ.ตาก หากผลการตรวจสอบพบว่าเป็น “ เชื้อใหม่ “ ก็จะต้องเร่งตรวจสอบให้ได้ว่าแรงงานคนดังกล่าวติดเชื้อมาจากไหน
อย่างไรก็ตามก็ต้องขอชื่นชม ตร.สภ.ป่าบอน ที่เป็นชุดจับกุมแรงงานชาวพม่าจนนำไปสู่การตรวจพบสาคัดหลั่งในครั้งนี้ ซึ่งในขณะนี้ทางคณะกรรมการควบคุมโรคจังหวัดพัทลุงได้ดำเนินงานการเผชิญเหตุการณ์ควบคุมโรคดังกล่าวอย่างเต็มรูปแบบ ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวนี้มีผู้อยู่ในกลุ่มเสี่ยง 16 ราย ขณะนี้ทั้ง 16 ราย มีการกักเก็บตัวอย่างเต็มรูปแบบแล้ว ส่วนแรงงานพม่า 1 ราย ได้นำตัวไปกักเก็บตัวใน รพ.แห่งหนึ่งแล้ว พร้อมกันนั้นก็ได้แจ้งให้ศูนย์ควบคุมโรคเขต 12 สงขลา เข้ามาตรวจสอบโรคร่วมกับคณะกรรมการควบคุมโรคจังหวัดพัทลุงด้วย พร้อมกันนั้นก็ได้รายงานสถานการณ์ดังกล่าวไปยังกระทรวงสาธารณสุข และ หน่วยงานรัฐที่เกียวข้องในส่วนกลางได้รับทราบแล้วเช่นกัน
ด้านตำรวจ สภ.ป่าบอน จ.พัทลุง รายหนึ่งซึ่งเป็นชุดจับกุมแรงงานต่างด้าว 10 ราย จนนำไปสู่การตรวจพบ “ สารคัดหลั่ง “ 1 ในแรงงานพม่าในครั้งนี้ เผยว่า ถึงแม้ว่าพวกตนจะวิตกกังวลกับความเสี่ยงของการติดเชื้อของโรคดังกล่าว แต่ก็มีความภาคภูมิใจที่ได้ปฏิบัติหน้าที่ที่เป็นประโยชน์ต่อชาวพัทลุงและชาวไทยทั่วประเทศ หากไม่สามารถจับกุมแรงงานดังกล่าวได้ก็ไม่ทราบว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับพี่น้องประชาชน เนื่องจากการลักลอบการส่งแรงงานต่างด้าวในครั้งนี้น่าจะทำกันเป็นขบวนการณ์ ซึ่งในการจับกุมในครั้งนี้พวกตนยังได้รับการเสนอเงินสดมากถึง 1 แสนบาทแทนการปล่อยตัวด้วย
ผู้สื่อข่าวรายงานอีกว่าสำหรับเหตุการณ์ดังกล่าวที่นำไปสู่การตรวจพบ “ สารคัดหลั่ง “ ในแรงงานพม่า 1 ราย นั้น สืบเนื่องจากเมื่อวันที่ 27 ต.ค.เวลาประมาณ 10.30 น. ตร.ตร.สภ.ป่าบอน ตั้งจุดตรวจจุดสกัดเพื่อป้องกันการการลำเลียงสิ่งผิดกฎหมายเข้ามาในพื้นที่ อ.ป่าปอน และพื้นที่อำเภอใกล้เคียง รวมทั้งการเผ้าระวังการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 จากกลุ่มแรงงานชาวต่างชาติ ณ บริเวณจุดตรวจจุดสกัด 19 ที่บริเวณหน้า สภ.ป่าบอน ริมถนนเอเชีย ขาขึ้น ท้องที่ ม.6 ต.วังใหม่ อ.ป่าบอน และสามารถจับกุมกลุ่มแรงงานเถื่อนชาวพม่าที่นำรถกระบะอีซูซุสีดำแค็ป ทะเบียน บร.1758 ชุมพร เป็นยานพาหนะ
ขณะทำทีขับรถกระบะคันดังกล่าวเข้าไปในสำนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอำเภอป่าบอน ซึ่งอยู่ห่างจากขุดตรวจจุดสกัดประมาณ 100 เมตร โดยมีนายยาดดานา โซ อายุ 31 ปี แรงงานชาวพม่าเป็นคนขับรถกระบะคันดังกล่าว จนนำไปสู่การตรวจคัดกรองโรคและพบสารคัดหลั่งดังกล่าว ข่าวคืบหน้าจะรายงานให้ทราบต่อไป