4 บิ๊กทั้งดร.หมอและอดีตนายกชิงเดือดอบจ.โคราช
นครราชสีมา..0 พ.ต.ท.ระพีพงษ์จิรพัฒนาลักษณ์ ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้งประจำจังหวัด( ผอ.สนง.กกต.จ.) นครราชสีมา พร้อมกับ นายไพศาล สมุทรเผ่าจินดา รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัด( อบจ.)นครราชสีมา ในฐานะผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำ อบจ.นครราชสีมา และนายจิรายุทธ อาสาเสน ผู้อำนวยการกองกิจการสภา อบจ.นครราชสีมา ได้มาดำเนินรับสมัคร พร้อมจัดเตรียมเจ้าหน้าที่สาธารณสุข อบจ. ตั้งจุดคัดกรองผู้ที่จะเข้ามาในอาคารฯรับสมัคร ที่อาคารชาติชายฮอลล์สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา ต.ปรุใหญ่ อ.เมืองนครราชสีมา บรรจุที่นั่งได้ถึง 5,000 คน ที่ต้องผ่านการตรวจวัดอุณหภูมิ และสวมหน้ากากอนามัยทุกคน เพื่อป้องกันและควบคุมการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโรคโควิค- 19 อย่างเคร่งคัดที่หน้าประตูทางเข้า
บรรยากาศเต็มไปด้วยความคึกคัก โดยผู้สมัครพร้อมด้วยผู้ติดตามได้เดินทางมาถึงสถานที่ืรับสมัครกันตั้งแต่เวลา 07.00 น.เพื่อลงชื่อก่อน โดยมีกองเชียร์ทะยอยมากันอย่างมากเมื่อถึงเวลาเปิดรับสมัครของวันที่ 2 พ.ย. เป็นวันแรก มีการตรวจสอบรายชื่อผู้สมัครนายก อบจ.ที่ได้ลงชื่อไว้ก่อนเวลา 08.30 น.นั้น จำนวน 4 คน ทางนายไพศาลฯ ผอ.กกต.อบจ.นครราชสีมา ให้ผู้สมัครพูดคุยตกลงกัน แต่หาข้อยุติไม่ได้ จึงให้จับฉลากหมายเลข ผลจากการจับฉลากปรากฎว่า หมายเลข 1 ได้แก่ ดร.สาธิต ปิติวรา หมายเลข 2 ดร.ยลดา หวังศุภกิจโกศล หมายเลข 3 นายแพทย์สำเริง แหยงกระโทก และหมายเลข 4 นายวิฑูรย์ ชาติปฎิมาพงษ์ หลังจากนั้นผู้สมัครทั้ง 4 คน เดินทางกลับ ส่วนการรับสมัครยังคงเปิดถึงวันที่ 6 พ.ย.นี้ คาดว่าจะมีผู้สมัครส.อบจ.ครบ 48 เขต และนายก อบจ.เพิ่มเติมอีก
สำหรับภาพรวมการเลือกตั้งนายก อบจ.และ ส.อบจ.นครราชสีมา ตามข้อมูลทะเบียนราษฎร จำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 2,102, 540 คน 4,460 หน่วยเลือกตั้ง และเตรียมค่าใช้จ่ายเลือกตั้ง 160 ล้านบาท กำหนดเลือกตั้ง วันที่ 20 ธ.ค.นี้