ตร.ภาค3จับ”สิงห์เสม็ด”แก๊งยานรกรายใหญ่พร้อมพวก 11 คน
นครราชสีมา..0พล.ต.ท.เพิ่มพูน ชิดชอบ ผู้ช่วย ผบ.ตร.(ปป.3) พร้อมด้วย พล.ต.ท.ภาณุวัฒน์ หลักบุญ ผบช.ภ.3 พล.ต.ต.คิรีศักดิ์ ตันตินวะชัย รองผบช.ภ.3( หน.ปส.) พล.ต.ต.ไพศาล ลือสมบูรณ์ รองผบช.ภ.3 (ผช.ปส.1.) และพล.ต.ต.พรหมณัฐเขต ฮามคำไพ รองผบช.ภ.3 (ผช.ปส.2.) ร่วมกันแถลงข่าวที่อาคารหน้าศูนย์ฝึกอบรมตำรวจภูธรภาค 3 อ.เมืองนครราชสีมา ถึงการจับกุมขบวนการลักลอบค้ายาเสพติดรายใหญ่ในพื้นที่ จ.บุรีรัมย์ ผู้ต้องหา 12คน ยึดของกลางยาบ้า 149 มัด จำนวน 230,000 เม็ด พร้อมยึดรถยนต์ 2 คัน รถจักรยานยนต์ 8 คัน (บิ๊กไบค์ 2 คัน) และวัวอีก 7 ตัว รวมมูลค่า 1,570,000 บาท
พล.ต.ท.เพิ่มพูน กล่าวว่า สืบเนื่องมาจากเมื่อเวลา 14.10 วันที่ 5 พ.ย. พล.ต.ต.รุทธพล เนาวรัตน์ ผบก.ภ.จว.บุรีรัมย์ พ.ต.อ.ก้องชาติ เลี้ยงสมทรัพย์ รองผบก. พร้อมด้วยชุดปฎิบัติการปราบปรามยาเสพติด ภ.จว.บุรีรัมย์ และเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.สตึก สภ.คูเมือง และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองจังหวัดบุรีรัมย์ เจ้าหน้าที่ช ป.ป.ส.บุรีรัมย์ กับ ตชด.215ด้วย สืบสวนทราบว่านายแบงค์ กองรัมย์ หรือฉายาว่า ”สิงห์เสม็ด” เป็นผู้ค้ายาเสพติดรายใหญ่ใน จ.บุรีรัมย์, สุรินทร์ และเขตติดต่อจังหวัดอีสานใต้ จึงวางแผนล่อซื้อจนจับกุมนายแบ็งค์ ได้ของกลางยาบ้า 115 มัด
ต่อมานำตัวขยายผลสอบสวนรับสารภาพว่ารับยาบ้ามาจากชาวลาว 149 มัด และส่วนที่เหลือนั้นซุกซ่อนในป่าอ้อย หมู่ 6 ต.สนามขัย อ.สตึก จ.บุรีรัมย์ นำตัวไปตรวจค้นยึดยาบ้าที่ซ่อนไว้ รวมกับที่ยึดก่อนหน้านี้ได้ยาบ้าทั้งสิ้น 230,000 เม็ด จากนั้น ตำรวจยังขยายผลตามจับเครือข่ายในพื้นที่ 7 จุด ได้ผู้ต้องหาที่ อ.สตึก 6 ราย อ.คูเมือง 4 ราย และอ.เมืองบุรีรัมย์ 1 ราย กับอายัดของกลางมีทั้งรถยนต์รถจักรยานยนต์และวัว คิดเป็นมูลค่า1,570,000 บาท นำตัวส่งดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป