ทุกข์ชาวโขทัยยื่นหนังสือผู้ว่าฯเพลิงไหม้ไร้การเหลียวแล
สุโขทัย..0เมื่อเวลา 08.00น.วันที่ 8 ต.ค ที่สหกรณ์บริการหัตกรรมผลิตภัณฑ์ไม้บ้านขวาง จำกัด ต.บ้านกล้วย อ.เมืองสุโขทัย มีชาวบ้านซึ่งเป็นสมาชิกของสหกรณ์และช่างทำเฟอร์นิเจอร์ไม้สัก 24 ราย รวมตัวกันหลังได้รับความเดือดร้อนกรณีเพลิงไหม้สหกรณ์ฯเมื่อกลางดึกของวันที่ 7ก.พ.ที่ผ่านมา เพื่อยื่นหนังสือร้องเรียนผ่าน นายบรรพต สอนโต ทนายความจิตอาสาของชาวบ้านใน ต.บ้านกล้วยเสนอต่อ นายสุชาติ ทีคะสุข รอง ผวจ.สุโขทัย รักษาราชการแทน ผวจ.สุโขทัย เพื่อขอความเป็นธรรม กรณีไม่ได้รับเงินช่วยเหลือเยียวยา
นายอำนวย มิ่งอินทร์ ผจก.สหกรณ์บริการหัตกรรมผลิตภัณฑ์ไม้บ้านขวาง 1 ในผู้ได้รับความเดือดร้อน กล่าวว่า หลังจากเกิดเพลิงไหม้ ตนและสมาชิกของสหกรณ์ฯ ล้วนเป็นชาวบ้านในพื้นที่ ต.บ้านกล้วย ประกอบอาชีพเป็นช่างทำเฟอร์นิเจอร์ไม้สัก ได้ทำหนังสือขอความช่วยเหลือและเยียวยา ไปยังเทศบาลตำบลบ้านกล้วย ตามระเบียบของกระทรวงมหาดไทย เนื่องจากเครื่องมือเครื่องใช้ในการประกอบอาชีพ รวมทั้งวัตถุดิบในการผลิตสินค้าถูกเพลิงเผาผลาญได้รับความเสียหายทั้งหมด
แต่เมื่อต้นเดือน ต.ค.ที่ผ่านมา ทางเทศบาลตำบลบ้านกล้วยแจ้งกลับมาว่า ไม่สามารถให้ความช่วยเหลือได้ พวกตนเห็นว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมเพราะทุกคนต่างประกอบอาชีพโดยสุจริตและเฟอร์นิเจอร์ไม้สักก็เป็นผลิตภัณฑ์ที่สร้างชื่อเสียงให้แก่ จ.สุโขทัย แต่ทำไมจึงไม่ได้รับการเหลียวแลจากทางราชการ พวกตนทั้ง 24 ราย ร่วมกันลงลายมือชื่อและขอยื่นหนังสือร้องเรียนดังกล่าวก่อนมอบให้ นายบรรพต สอนโต ทนายความจิตอาสาของชาวบ้านใน ต.บ้านกล้วย ยื่นต่อรักษาราชการแทน ผวจ.สุโขทัย เพื่อขอให้มีการพิจารณาทบทวนอีกครั้งต่อไป