เชิญร่วมทำบุญใหญ่สร้างโบสถ์วัดพลายชุมพล
ตามประวัติที่มีการบันทึกไว้ วัดพลายชุมพล เคยเป็นวัดหน้าด่านที่เก่าแก่ มาแต่ครั้งกรุงสุโขทัยเป็นราชธานี หรือเมื่อกว่า 700 ปีมาแล้ว กระทั่งเมื่ออาณาจักรสุโขทัยล่มสลาย วัดพลายชุมพล ถูกปล่อยทิ้งร้างจนเหลือเพียงซากปรักหักพัง ปัจจุบัน ตั้งอยู่บริเวณ บ้านหางคลอง หมู่.5 ต.บ้านกล้วย อ.เมืองสุโขทัย
หลังเล็งเห็นถึงความสำคัญของวัด ที่เปรียบเสมือนศูนย์รวมแห่งจิตใจของคนในหมู่บ้าน ในปี พ.ศ. 2552 สำนักงานพระพุทธศาสนา จึงยกฐานะวัดร้างแห่งนี้ขึ้นทะเบียนเป็นวัดพลายชุมพลอีกครั้งหนึ่ง แต่ยังไม่มีการพัฒนาเท่าที่ควร
จวบจนกระทั่งปี พ.ศ.2560 พระปลัดวัฒนา สิริสุวัณโณ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน มาบวชและจำพรรษาอยู่ที่วัดนี้ มีศรัทธาอันแรงกล้าที่จะทำนุบำรุงพุทธศาสนา สภาพวัดร้างในอดีตจึงได้ถูกบูรณะปฏิสังขรณ์มาอย่างต่อเนื่อง จนกลายมาเป็นวัดพลายชุมพลในปัจจุบัน
แต่เนื่องจากโบสถ์หลังเก่าได้ชำรุดผุพังไปตามกาลเวลา พระปลัดวัฒนา สิริสุวัณโณ จึงมีแนวคิดที่จะสร้างโบสถ์หลังใหม่ขึ้นมาทดแทนเพื่อใช้ประกอบศาสนกิจต่างๆและเป็นที่ประดิษฐานองค์พระประธาน “สมเด็จองค์ปฐม” หน้าตักกว้าง 99 นิ้ว โดยรูปแบบจะเป็นอุโบสถสีขาว ทรงจตุรมุข หน้ากว้าง 12 เมตร ยาว 24 เมตร งบประมาณในการก่อสร้างประมาณ10ล้านบาท
ขณะนี้ดำเนินการก่อสร้างไปแล้วประมาณ 20% แต่ยังขาดปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก จึงใคร่ขอเรียนเชิญ พุทธศาสนิกชนและผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลาย ร่วมบุญครั้งยิ่งใหญ่ด้วยการทอดกฐินสามัคคี เพื่อสมทบทุนในการก่อสร้างอุโบสถหลังนี้
โดยในวันเสาร์ที่ 24 ต.ค.2563 เวลา 08.00 น. พล.ต.ต.อมรศักดิ์ เกษมก์สิริ ผบก.ภ.จ.สุโขทัย และคุณณัจยา เกษมก์สิริ ประธานแม่บ้านตำรวจภูธร จ.สุโขทัย จะเดินทางมาเป็นประธานในพิธี
ท่านที่สนใจ สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ พระปลัดวัฒนา สิริสุวัณโณ เจ้าอาวาสวัดพลายชุมพล โทร 061-802-6666 หรือโอนเข้าบัญชีธนาคารกรุงไทย เลขที่ 616-0-53914-0 ชื่อบัญชี วัดพลายชุมพล