ฝึกอบรมก้าวสู่อนาคตใหม่หลังพ้นโทษ
***สุโขทัย..0ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่เรือนจำ จ.สุโขทัย นายวิรุฬ พรรณเทวี ผวจ.สุโขทัย เป็นผู้แทนพระองค์ ประกอบพิธีปิดการอบรมและมอบประกาศนียบัตรแก่ผู้ต้องขัง ที่ผ่านการฝีกอบรมตามโครงการพระราชทาน”โคก หนอง นา แห่งน้ำใจและความหวัง”เรือนจำจังหวัดสุโขทัย รุ่นที่ 5 ระหว่างวันที่ 10-23 พ.ย.2563 โดยมี นายกฤตภพ จันทร์ภูโดม ผบ.เรือนจำ จ.สุโขทัย นำผู้ต้องขังที่เข้ารับการฝึกอบรม เป็นผู้ต้องขังชาย จำนวน 100 คน ,ผู้ต้องขังหญิง จำนวน 23 คน รวมทั้งสิ้น จำนวน 123 คน
***ตามที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้มีการฝึกอบรมตามโครงการพระราชทาน”โคก หนอง นา แห่งน้ำใจและความหวัง”เรือนจำจังหวัดสุโขทัย ซึ่งเป็นการประยุกต์ใช้ทฤษฎีใหม่แบบชาวบ้าน ในโคก ขุดหนอง ทำนา เพื่อสร้างต้นแบบเกษตรกรทฤษฎีใหม่ในพื้นที่ขนาดเล็ก โดยสามารถดำเนินการได้ในทุกเงื่อนไขของพื้นที่ และมุ่งเน้นการปรับเปลี่ยนพื้นฐานความคิด การฝึกวินัย การลงมือปฎิบัติ ตลอดจนการแก้ปัญหาในสถานการณ์จริง เพื่อให้ผู้ต้องขัง สามารถพึ่งพาตนเองและช่วยเหลือผู้อื่นที่ได้รับความเดือดร้อนได้ เมื่อพ้นโทษออกไปสู่ภายนอก
***ผลการดำเนินการ ผู้เข้ารับการฝึกอบรมทุกคน สามารถพึ่งพาตนเอง ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อช่วยเหลือประชาชนและสังคมส่วนรวมได้ อันเป็นการสืบสานพระราชปณิธานของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่9 เพื่อร่วมพัฒนาประเทศชาติให้เจริญก้าวหน้า สืบต่อไป