แม่สอดคุมเข้มโควิดชายแดนเมียนมา
ตาก..0 เมื่อวันที่ 27 ก.ย.ผู้สื่อข่าวรายงานถึงสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19ที่ชายแดน อ.แม่สอด จ.ตาก ว่า ทาง นายเพียวส่อโก่โก่ นายอำเภอเมียวดี จังหวัดเมียวดี ประเทศเมียนมา ระดมกำลังบุคลกากรทางการแพทย์โรงพยาบาลอำเภอเมียวดี ลงพื้นออกตรวจคัดกรองหาผู้ติดเชื้อ โรคไวรัสโควิด-19ให้กับประชาชนตามหมู่บ้านต่าง ๆในพื้นที่อำเภอเมียวดี ตรงข้ามอำเภอแม่สอด ด้าน น.พ.พิพัฒ เคลือบวัง รองผอ.ฝ่ายการแพทย์ ร.พ.แม่สอด โพสต์ในเฟซบุ๊ก ประชาสัมพันธ์เตือนประชาชนการ์ดห้ามตก ระบุข้อความว่า “ โควิดโจมตีพม่ารวดเร็ว..วัคซีนที่ดีที่สุดของคนไทยตอนนี้คือ ใส่หน้ากาก เว้นระยะห่าง ตั้งการ์ดสูง 100% ไม่มีข้อยกเว้น “
ขณะที่เฟซบุ๊กของ “Natty in Myanmar“ รายงานมาจากประเทศเมียนมา ว่า มีผู้ติดเชื้อเพิ่ม 880 ราย เสียชีวิตเพิ่ม 24 ราย ผู้ติดเชื้อสะสมรวม 9,991 ราย เกือบจะทะลุ 1 หมื่น คาดว่าวันพรุ่งนี้ถึง 1หมื่นอย่างแน่นอน ข้อดี คือ มีการตรวจในวงกว้างมากขึ้น และมีประสิทธิภาพมากขึ้น ส่วนข้อเสีย คือ พื้นที่และทรัพยากร เช่น โรงพยาบาล หมอ พยาบาล อุปกรณ์ต่างๆ อาจมีไม่เพียงพอต่อจำนวนผู้ติดเชื้อที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วแบบนี้