ศึกชิงนายก อบจ.นครศรีฯคึกคักเปิดตัวชูนโยบายเต็มที่..
นครศรีธรรมราช..0นายอำนวย ยุติธรรม ว่าที่ผู้สมัครนายก อบจ.นครศรีธรรมราช ในนามหัวหน้าทีม”นครประชารัฐ” เปิดเวทีปราศรัยหาเสียงเปิดตัวลงสมัครรับเลือกตั้งนายก อบจ.นครศรีธรรมราช ที่จะมีขึ้นในเดือน ธ.ค.นี้ ที่สนามสี่แยกท่าศาลา อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช เมื่อค่ำ วันที่ 11ต.ค.ที่ผ่านมา โดยมีประชาชนในพื้นที่ไปฟังการปราศรัยประมาณ1,000 คนอย่างคึกคัก หลังจากไม่มีบรรยากาศการปราศรัยบนเวทีแบบนี้มานานเกือบ10ปีแล้ว
นายอำนวย ปราศรัยประกาศชูนโยบายร่วมพัฒนานครศรีธรรมราชสู่มหานครแห่งภาคใต้ และมีนโยบายสำคัญๆเช่นการพัฒนาปรับปรุงระบบสาธารณูปโภค อยู่ในความดูแลของ อบจ.ให้ได้มาตรฐาน ส่งเสริมการท่องเที่ยว เขา ป่า นา เล โดยชุมชนมีส่วนร่วม ส่งเสริมและพัฒนาบริหารการจัดการน้ำอย่างเป็นระบบและส่งเสริมอนุรักษ์ ศิลปวัฒนธรรมประเพณีให้อยู่คู่เมืองนครศรีธรรมราชอย่างยั่งยืน ส่งเสริมและพัฒนากระบวนการจัดการขยะมูลฝอยอย่างเป็นระบบและยั่งยืนและยั่งยืน ส่งเสริมและสนับสนุนให้นครศรีธรรมราชเป็นศูนย์กลางอาหารโลกภายใต้สโลแกน”ครัวนครสู่ครัวโลก” ส่งเสริมและพัฒนากลุ่มอาชีพทั้งภาคเกษตรกรและอุตสาหกรรมอย่างยั่งยืน ส่งเสริมพัฒนาสวนสาธารณะให้สามารถรองรับความต้องการของประชาชนได้ทั่วถึงและเพียงพอ
สำหรับนายอำนวย ยุติธรรม เป็นน้องชายของนายสายัณห์ ยุติธรรม ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรคพลังประชารัฐ คาดว่าจะได้รับการสนับสนุนจากพรรคพลังประชารัฐในการลงสมัครในครั้งนี้
สำหรับการเปิดตัวผู้สมัครนายก อบจ.นครศรีธรรมราชอย่างคึกคัก โดยรายแรกที่สร้างความฮือฮาคือนางกนกพร เดชเดโช หรือ”คุณนายต้อย” ประธานคณะกก.พัฒนาบทบาทสตรีนครศรีธรรมราช เป็นแม่ของนายชัยชนะ เดชเดโช ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรค ปชป.ประกาศตัวลงสมัครนายก อบจ.นครศรีธรรมราช ในนามทีม”พลังเมืองนคร”ชัดเจนแล้ว
ส่วนคนอื่นๆที่เปิดตัวมานานแล้วคือนายอนันต์ ทองอุ่น ท้องถิ่น จ.พัทลุง ลงสมัครในนามทีม”ทิศทางใหม่”, นายอำนวย ยุติธรรม น้องชาย นายสายัณห์ ยุติธรรม สส.นครศรีธรรมราช พรรคพลังประชารัฐ ลงสมัครในนามทีม”นครประชารัฐ”โดยจะเปิดเวทีเปิดตัวอย่างยิ่งใหญ่สี่แยกท่าศาลา อ.ท่าศาลา ในวันที่ 11ตค.นี้ โดยมี สส.พรรคพลังประชารัฐ ขึ้นเวทีช่วยปราศรัยหลายคน
อีกคนเลือดเนื้อเชื้อไขพรรค ปชป.นายนนทิวรรธน์ นนทภักดิ์ เด็กของนายวิทยา แก้วภราดัย อดีต ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรคปชป.ขึ้นป้ายประกาศตัวมายาวนานหลายปีคราวนี้ประกาศชัดเจนลงสมัครชิงตำแหน่ง นายก อบจ.นครศรีธรรมราชแน่นอนไม่เปลี่ยนในขณะที่นายพิชัย บุณยเกียรติ อดีตนายก อบจ.คนเก่า เป็นน้องชาย นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรค ปชป.คราวนี้นายพิชัย ประกาศตัวลงสมัครนายก อบจ.นครศรีธรรมราชอีกครั้งแน่นอนเดินหาเสียงทุกวัน
อีกรายนายถาวรวัฒน์ คงแก้ว อดีตรอง ผวจ.นครศรีธรรมราช ที่เพิ่งเกษียณมาใหม่หมาดๆกำลังเตรียมตัวลงสมัครนายก อบจ.นครศรีธรรมราช ในนามพรรคภูมิใจไทย แต่เจ้าตัวยังไม่ประกาศตัวอย่างชัดเจน รอการตัดสินใจอีกครั้ง ในขณะที่คณะก้าวหน้าอยู่ระหว่างการเฟ้นหาตัวผู้สมัครนายก อบจ.อยู่ว่าจะส่งใครลงสมัครนายก อบจ.ในครั้งนี้ ขณะที่นายเทพไท เสนพงศ์ สส.นครศรีธรรมราช พรรคปชป.ยืนยันไม่ส่งผู้สมัครนายก อบจ.ลงแน่นอน